รายชื่อผู้สมัคร ส.ก. 2565 ทั้ง 50 เขต กทม. 

ทั่วไป

12,203 VIEWS

รายชื่อผู้สมัคร ส.ก. กทม. 2565 (อัปเดตล่าสุด) ทั้ง 50 เขต ในพื้นที่กรุงเทพมหานคร สำหรับการใช้สิทธิเลือกตั้ง ส.ก. ในวันที่ 22 พฤษภาคม 2565

วันเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. และ ส.ก.

  • วันอาทิตย์ที่ 22 พฤษภาคม 2565 ตั้งแต่เวลา 8.00 – 17.00 น.

บัตรเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. และ ส.ก.

ผู้มีสิทธิเลือกตั้งจะได้รับบัตรเลือกตั้ง 2 ใบ เพื่อนำไปใช้สิทธิเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. และ ส.ก. ดังนี้

  • บัตรเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. – สีชมพู
  • บัตรเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. – สีน้ำตาล

รายชื่อผู้สมัคร ส.ก. 2565 ทั้ง 50 เขต

เขตคลองเตย

ผู้สมัครเขตคลองเตย 10 หมายเลข ดังนี้

  1. นายธีรพล คาทองสุข – พรรคเพื่อไทย
  2. นายคมจักร จักรพันธุ์ ณ อยุธยา – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  3. นางสาวธามน จารุฉันท์ – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นายต่อศักดิ์ ใหลสุวรรณ – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นายสุชัย พงษ์เพียรชอบ
  6. นายปานชัย แก้วอัมพรดี – พรรคประชาธิปัตย์
  7. ว่าที่ร้อยตรี ไซราม ประกายกิจ – พรรคก้าวไกล

เขตคลองสาน

ผู้สมัครเขตคลองสาน 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายสมชาย เต็มไพบูลย์กุล – พรรคประชาธิปัตย์
  2. นายอาชวิน สีตบุตร – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นายธวัช ศรีวัฒนะ
  4. นายโกสินทร์ สุทธิรัตน์ – พรรคเพื่อไทย 
  5. นางสาวสายรุ้ง ปิ่นโมรา – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายทรงวุฒิ จันทร์อานวยโชค – พรรคก้าวไกล
  7. นางสาวภัทรพร ชุติชวาลนันท์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตคลองสามวา

ผู้สมัครเขตคลองสามวา 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นางสาวนฤนันมนต์ ห่วงทรัพย์ – พรรคเพื่อไทย
  2. นายนที เข็มศรีสุวรรณ – พรรคประชาธิปัตย์
  3. นายโสภณ แก้วศรีจันทร์ – พรรคก้าวไกล
  4. นายวิรัช อินช่วย – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นายมนูญ อินช่วย – พรรคกล้า
  6. นายขุนธรรม เดือดขุนทด
  7. นางปิยะนุช จงบรรเจิด – พรรคไทยสร้างไทย

เขตคันนายาว

ผู้สมัครเขตคันนายาว 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นายณัฐธนนท์ ทับเจริญ – พรรคก้าวไกล
  2. นายสว่าง แก้วมณี
  3. นางสาวปวริศา คุณาวรนนท์ – พรรคไทยสร้างไทย
  4. ว่าที่ร้อยเอก วีรพล วงษ์มะเซาะ – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นางชญาดา วิภัติภูมิประเทศ – พรรคเพื่อไทย
  6. นายสุนันท์ มีนมณี – พรรคประชาธิปัตย์

เขตจตุจักร

ผู้สมัครเขตจตุจักร 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายอนันตชาติ บัวสุวรรณ์ – พรรคประชาธิปัตย์
  2. นายลพชัย ธาราทิศ – พรรคเพื่อไทย
  3. นายประยูร สงแก้ว – พรรคกล้า
  4. นายอภิวัฒน์ ด่านศรีชาญชัย – พรรคก้าวไกล
  5. นายปราโมทย์ เพ็ชรฤทธิ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นายวิศาล กองเงิน – พรรคไทยสร้างไทย
  7. นายสรคม วัฒนกรพงษ์

เขตจอมทอง

ผู้สมัครเขตจอมทอง 9 หมายเลข ดังนี้

  1. ร้อยตำรวจเอก จักรกฤช ปิ่นกร
  2. นายศิริชัย เกียรติศิริลักษณ์ – พรรคประชาธิปัตย์
  3. นายวีระชัย เตชะโสภณมณี – พรรคภูมิใจไทย
  4. นายธัญธร ธนินวัฒนาธร – พรรคก้าวไกล
  5. นายมินทร์ ลักษิตานนท์ – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นายภาณุภณ พฤฒิวโรดม
  7. นายอรรคภัสร์ สุขศรีวงศ์
  8. นายสุทธิชัย วีรกุลสุนทร – พรรคเพื่อไทย
  9. นายธนวัฒน์ จันทร์เศรษฐ – พรรคไทยสร้างไทย

เขตดอนเมือง

ผู้สมัครเขตดอนเมือง 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นางสาววีรยา กลั่นปัญญา – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นางกนกนุช กลิ่นสังข์ – พรรคเพื่อไทย
  3. นายพนา วุฒิเดช – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นายศิววงศ์ วงศ์พิชญา – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายไกรศักดิ์ เสาเวียง – พรรคก้าวไกล
  6. นายอดิเรก สังข์นุช
  7. นางสาวฤดีมาส เที่ยงทัศน์ – พรรคประชากรไทย

เขตดินแดง

ผู้สมัครเขตดินแดง 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นางสาวปัณณ์ธนัญญ์ ธรรมสุขวรกุล – พรรคไทยสร้างไทย
  2. นายประเสริฐ ชัยจงเจริญสุข
  3. นางสาวดุษณี เทียรเดช – พรรคเพื่อไทย
  4. นายสิทธิวัฒน์ ชีรวินิจ – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายกัณตภณ ดวงอัมพร – พรรคก้าวไกล
  6. นางอนงค์ เพชรทัต – พรรคพลังประชารัฐ

เขตดุสิต

ผู้สมัครเขตดุสิต 10 หมายเลข ดังนี้

  1. นายธนพัฒน์ ธนกิจอารักษ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นายธันย์ชนน ศรีอัษฎาวุธกุล – พรรคก้าวไกล
  3. นายวินัย โภคทรัพย์
  4. นายศรราม ภูมิไชย
  5. นายเจนณรงค์ ทาคูมิ ซาก้า – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นางผ่องศรี เฉลียวค้า
  7. นายอัครพล สยามธรรมะรังษี
  8. นายศิริพงษ์ ลิมปิชัย – พรรคเพื่อไทย
  9. นายดนัยเทพ ศรีธัญรัตน์ – พรรคประชาธิปัตย์
  10. นายอดิเทพ จาวลาห์ – พรรคประชากรไทย

เขตตลิ่งชัน

ผู้สมัครเขตตลิ่งชัน 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นางลักขณา ภักดีนฤนาถ – พรรคก้าวไกล
  2. นายสิทธิโชค คล้อยแสงอาทิตย์ – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นายบุญรุ่ง เต๋งจงดี – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นายชัชชนะ เอมปราณีต
  5. นางสาวฉัฐภรณ์ ปานทอง – พรรคประชาธิปัตย์
  6. นายเอนก ตุ้มน้อย – พรรคเพื่อไทย

เขตทวีวัฒนา

ผู้สมัครเขตทวีวัฒนา 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายยงวุฒิ ทองอยู่
  2. นายประเวช แสวงสุข – พรรคประชาธิปัตย์
  3. นายยิ่งยงค์ จิตเพียรธรรม – พรรคก้าวไกล
  4. นางพรพิมล สูญญาจารย์ – พรรคเพื่อไทย
  5. นางอนุตรา ยุวสถาพร – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายวีรพงษ์ บุญพาเพียรเลิศ – พรรคกล้า
  7. นายชลพฤกษ วงศ์อรุณนิยม – พรรคพลังประชารัฐ

เขตทุ่งครุ

ผู้สมัครเขตทุ่งครุ 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายพงศ์พัทธ์ เปี่ยมสวัสดิ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นายสุรชัย บินซาเลห์
  3. นายฉัตรพล ขวัญบัว – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นายธนนรินทร์ ศิริหิรัญพงษ์ – พรรคก้าวไกล
  5. นายเจริญศักดิ์ มณีรัตนสุบรรณ
  6. นายชยิน พึ่งสาย – พรรคประชาธิปัตย์
  7. นายพิสิษฐ์ เลิศศรีปัญญา
  8. นายกิตติพงศ์ รวยฟูพันธ์ – พรรคเพื่อไทย
  9. นางสาวนดา แวยูโซ๊ะ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตธนบุรี

ผู้สมัครเขตธนบุรี 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายจิรเสกข์ วัฒนมงคล – พรรคเพื่อไทย
  2. นางสาวสุภัสสรา ธงไชย
  3. นายธนกร ธรรมวรัญจน์
  4. นายพีรพัทธ์ ศรีสิงห์ – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นายวิชัย หุตังคบดี – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายวรวิทย์ จุฬาพรหมเดช
  7. นายสุประวีณ์ น้อยสุขยิ่ง – พรรคก้าวไกล
  8. นายวีระศักดิ์ เตชะโสภณมณี – พรรคภูมิใจไทย
  9. นายวงศธรร์ พิศาลกาญจนกิจ – พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางกอกน้อย

ผู้สมัครเขตบางกอกน้อย 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายทันธรรม วงษ์ชื่น – พรรคก้าวไกล
  2. นายวีรยุทธ ว่องศิริพร – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นายผาด นิสัยชล – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายนภาพล จีระกุล – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายจักรพงษ์ วุฑฒยากร
  6. นายชัชนภ นักสอน – พรรคเพื่อไทย
  7. นายสุริยะ เรืองพุ่ม – พรรคเสรีรวมไทย

เขตบางกอกใหญ่

ผู้สมัครเขตบางกอกใหญ่ 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายต้นศักดิ์ ใหลสุวรรณ – พรรคก้าวไกล
  2. นายรัชพล ธรรมาคม – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นางสาวภัณฑ์ธิรา ณิชยสุรีย์กุล – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายวิรัช คงคาเขตร – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นางสาวอรไพลิน อัครเลิศวรปรีชา – พรรคกล้า
  6. นางสาวนิธิสนี กลิ่นพันธหิรัญ – พรรคเพื่อไทย
  7. พันตารวจโท วิศิษฎ์ สุวรรณ์

เขตบางกะปิ

ผู้สมัครเขตบางกะปิ 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายทวีศักดิ์ อุ่มบางตลาด – พรรคก้าวไกล
  2. นายอัครพัชร์ โชติเดชาชัยนันต์ – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นายประเสริฐ ทองนุ่น – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นางสาวนภัสสร พละระวีพงศ์ – พรรคเพื่อไทย
  5. นางสาวกระถินนฤมล มิ่งขวัญ
  6. นางนฤมล รัตนาภิบาล – พรรคประชาธิปัตย์
  7. นางสาวจิณต์ธนภัค ฐิติพันธนานาถ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตบางขุนเทียน

ผู้สมัครเขตบางขุนเทียน 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายวิเชียร กันทาทรัพย์ – พรรคก้าวไกล
  2. นายอธิคม อัศวตั้งเสถียร – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นายณัฐพงศ์ ลีลาสถาพรกูร
  4. นายสารัช ม่วงศิริ – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายพิพัฒน์ชัย ไพบูลย์ – พรรคเพื่อไทย
  6. นายแสงชัย จันทร์ทอง
  7. นายนพดล โค้วบุญญะราศรี – พรรคพลังประชารัฐ

เขตบางเขน

ผู้สมัครเขตบางเขน 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายธีรวุฒิ เทพจุฬาลักษณ์ – พรรคก้าวไกล
  2. นางสาวน้ำฝน ไพรทอง  – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นายสายัณต์ จันทร์เหมือนเผือก – พรรคเพื่อไทย
  4. นายวิกรม ธรรมวัฒนะ – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นายสมปอง บุญเจือ
  6. นางสาวสุชาดา เวสารัชตระกูล – พรรคประชาธิปัตย์
  7. นายชัยฤทธิ์ กองก่า
  8. นายนริสสร แสงแก้ว
  9. นายชัยยะ ศรีภา – พรรคประชากรไทย

เขตบางคอแหลม

ผู้สมัครเขตบางคอแหลม 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายกนกศักดิ์ ดวงพัตรา – พรรคกล้า
  2. นายสมเกียรติ อโนทัยสินทวี – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นางสาวริสา แซ่ฮึง
  4. พันดำรวจเอก อำนาจ อินทรศวร – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นายปรุงศักดิ์ เชาวน์ชาติ
  6. นายก้องนรา เสงี่ยมศักดิ์ – พรรคก้าวไกล
  7. นางสาวสุดคนึง แก้วทอง – พรรคประชาธิปัตย์
  8. นายปวิน แพทยานนท์ – พรรคเพื่อไทย

เขตบางแค

ผู้สมัครเขตบางแค 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายศุภกิตติ์ ศีลอุดม
  2. นายเอกชัย ผ่องจิตร์ – พรรคเพื่อไทย
  3. นายเริง ม่วงชุ่ม – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายนิรันด์ พรมจีน – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นางสาวกฤษณี ท้ายวัด – พรรคประชาธิปัตย์
  6. นายอำนาจ ปานเผือก – พรรคก้าวไกล
  7. นายวรุตม์ ธารณา
  8. นางสาวปภัสรินทร์ กีรติอัคราวัชร์ – พรรคประชากรไทย
  9. นายวิชาญชัย บุญแสง

เขตบางซื่อ

ผู้สมัครเขตบางซื่อ 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นายเอกเมธ กมลวรานนท์ – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นางสาวพรพิมล คงอุดม – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นางสาวภัทราภรณ์ เก่งรุ่งเรืองชัย
  4. นางสาวศิริพร เชี่ยวชาญอักษร – พรรคก้าวไกล
  5. นางสาวธนพร กนกกุล – พรรคเพื่อไทย
  6. นายเรวัตร คงชาติ – พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางนา

ผู้สมัครเขตบางนา 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายพลาวุฒิ เลิศศิลาทอง – พรรคประชาธิปัตย์
  2. นายปรินต์ ทองปุสสะ – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นายฉัตรชัย หมอดี – พรรคก้าวไกล
  4. นายวรรณะ เดชรา – พรรคเพื่อไทย
  5. นายดลสุข รุ่งเรือง – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายคารณ บารุงรักษ์
  7. นางสาวณัฐวีณ์ เปาชัย – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตบางบอน

ผู้สมัครเขตบางบอน 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายสงกรานต์ พงษ์พันนา
  2. นายนิธิกร บุญยกุลเจริญ – พรรคก้าวไกล
  3. นายณรงค์ศักดิ์ ม่วงศิริ – พรรคประชาธิปัตย์
  4. นายสมพร คงโครัด – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นายเมืองชัย จันทวิมล – พรรคเพื่อไทย
  6. นายสรรพสิฐ รักท้วม – พรรคไทยสร้างไทย
  7. นายมานพ มารุ่งเรือง

เขตบางพลัด

ผู้สมัครเขตบางพลัด 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นายศีลธรรม พัชรประกาย – พรรคไทยสร้างไทย
  2. นายพงษ์ศกร ฟุ้งเฟื่อง
  3. นายตั้ว สิริณรินทร์ วินิจฉายะจินดา – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายปลวัชร แสงกิตติกร – พรรคก้าวไกล
  5. นางสาวทิพจุฑา บุนนาค – พรรคเพื่อไทย
  6. นายภิญโญ ป้อมสถิตย์ – พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางรัก

ผู้สมัครเขตบางรัก 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายสุวิทย์ เลิศธนากุลวัฒน์ – พรรคประชาธิปัตย์
  2. นางสาวณัฐริกา เกื้อเดช – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  3. นายเอกรัฐ อิทธิไกวัล – พรรคก้าวไกล
  4. นายพิพัฒน์ ลาภปรารถนา
  5. นางนิรมล โตจิรกุล – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นายสมศักดิ์ รัตนกังวานวงศ์ – พรรคไทยสร้างไทย
  7. นายธนากร ลิ้มวาทะรส – พรรคกล้า
  8. นายวิพุธ ศรีวะอุไร – พรรคเพื่อไทย
  9. นางสาวอัญญวีณ์ กาญจนธนาเลิศ

เขตบึงกุ่ม

ผู้สมัครเขตบึงกุ่ม 8 หมายเลข ดังนี้

  • นายปภาวิน ติณณ์พิพัฒน์โสภณ – พรรคก้าวไกล
  • นายกฤษฎ์ เครือเจริญพร
  • นายเนติภูมิ มิ่งรุจิราลัย – พรรคเพื่อไทย
  • นายปพนชัย สุวรรณทศ – พรรคประชาธิปัตย์
  • นายรัฐพันธ์ นาคดี
  • นายเกตินิคม กฤษณะเศรณี – พรรคไทยสร้างไทย
  • นายวรธนิต สุวรรณรักษ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  • นายอาคร ประมงค์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตปทุมวัน

ผู้สมัครเขตปทุมวัน 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายณัฏฐ์ อิศรางกูร ณ อยุธยา – พรรคก้าวไกล
  2. นายสมชาย กรสิริพักตร์ – พรรคประชาธิปัตย์
  3. นายใจพิชญ์ สุขุมาลจันทร์ – พรรคเพื่อไทย
  4. นางสาวเมลิสา มหาพล – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นายอภิชาติ ซำศิริพงษ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นางสาวเมธาวี ธารดำรงค์
  7. นายกอบกฤต สุขสถิตย์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  8. นางสาวหฤทัย ทวีพรกิจกุล – พรรคประชากรไทย

เขตประเวศ

ผู้สมัครเขตประเวศ 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายอรรถเวช กองนักวงษ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นางสาวเย็นฤดี สมาคม
  3. นายธนวัฒน์ เชิดชูกิจกุล – พรรคประชาธิปัตย์
  4. นายทวนชัย นิยมชาติ – พรรคภูมิใจไทย
  5. นายอภิชาติ จรัสโภคา
  6. นางสาวฐาปนีย์ สุขสาราญ – พรรคก้าวไกล
  7. นายอิบรอเฮม หวันแหละ – พรรคไทยสร้างไทย
  8. นายวีรกิตติ์ อภิโชควัชรศักดิ์ – พรรคเพื่อไทย

เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย

ผู้สมัครเขตป้อมปราบศัตรูพ่าย 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายกมล พงศ์ภูมิวานิช – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นายพรภวิษย์ ศุภวรางกูร – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นายวศิน ศรีสกุลพาณิชย์ – พรรคก้าวไกล
  4. นายโดมม์ บำรุงศรี
  5. นางสาวนิภาพรรณ จึงเลิศศิริ – พรรคประชาธิปัตย์
  6. นางสาววันสว่าง เต็มชำนาญ
  7. นางบุศราวรรณ ปิ่นแก้ว
  8. นายเมธา ขาโสภา – พรรคเพื่อไทย
  9. นายอรรถสิทธิ์ เหลืองไพบูลย์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตพญาไท

ผู้สมัครเขตพญาไท 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายเมธวิน อังคทะวานิช – พรรคประชาธิปัตย์
  2. ร้อยตำรวจโท ปฐม เลิศทวีวิทย์
  3. นายนที ศิริธรรมวัฒน์ – พรรคกล้า
  4. นายกิตติคุณ ชื่นแย้ม – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นายมาโนช คลายแก้ว
  6. นายณัฐวิชช์ ดำรงค์ศรีวงศ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  7. นายพีรพล กนกวลัย – พรรคก้าวไกล
  8. นายกวี ณ ลำปาง – พรรคเพื่อไทย
  9. นางสาวริณดา คงตาละนันท์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตพระโขนง

ผู้สมัครเขตพระโขนง 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นางสาวพิมพ์ญาดา เอี่ยมประไพ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  2. นางสาวพชญา ปรีฎาพาก
  3. นายตรีสิทธิ์ ศิริวรรณ – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายพิชัย สิริรัตนพลกุล – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายฐานวุฒิ ทองคำดี – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายสราวุธ อนันต์ชล – พรรคก้าวไกล
  7. นางสาวพรมาลา แก้วชนะ
  8. นายอานนต์ ชินเวโรจน์ – พรรคเพื่อไทย

เขตพระนคร

ผู้สมัครเขตพระนคร 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายธีรกร ไหวดี – พรรคประชาธิปัตย์
  2. นายชัยพรรษ ศิริเบญจวรรณ
  3. นายบดินทร์ วัชโรบล – พรรคเพื่อไทย
  4. นายสรเทพ โรจน์พจนารัช – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นายพิชิตชัย แซ่จึง – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นางสาวศศิธร ประสิทธิ์พรอุดม – พรรคก้าวไกล
  7. นายสุติพงส์ ธนโกเศศ – พรรคกล้า

เขตภาษีเจริญ

ผู้สมัครเขตภาษีเจริญ 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นายชิน มะยุโรวาศ – พรรคก้าวไกล
  2. นายกัณณพิชน์ นาราช
  3. นายพีร์ โรจนดารา – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นายสุธา นิติภานนท์ – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายชูชาติ ยิ้มงาม – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นายกฤษฏ์ คงวุฒิปัญญา – พรรคเพื่อไทย

เขตมีนบุรี

ผู้สมัครเขตมีนบุรี 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายพงษ์เพชร เพชรสุวรรณดี – พรรคภูมิใจไทย
  2. นายสมพร ดาพริก – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นายสมเกียรติ ขุนบุญจันทร์
  4. นายสุชาติ เซ็นนิ – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นางสาวดวงพร สุขุมพันธุพงศ์ – พรรคก้าวไกล
  6. นางศรินทิพย์ มีนมณี – พรรคประชาธิปัตย์
  7. นายวิรัตน์ มีนชัยนันท์ – พรรคเพื่อไทย

เขตยานนาวา

ผู้สมัครเขตยานนาวา 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายธีระพงษ์ มงคลวัฒนลีลา – พรรคเพื่อไทย
  2. นายสมเกียรติ ปัญญะธารา – พรรคกล้า
  3. นายพุทธิพัชร์ ธันยาธรรมนนท์ – พรรคก้าวไกล
  4. นายพงศพัศ กตคุณวิสิทธิ์
  5. นายศุข ศักดิ์ณรงค์เดช – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นายดิเรก ขันทพร – พรรคไทยสร้างไทย
  7. นายอมรเทพ เศตะพราหมณ์ – พรรคประชาธิปัตย์
  8. นายอาทอณ ไล้ง้อ
  9. นายวริศ สอนบุตรนาค – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตราชเทวี

ผู้สมัครเขตราชเทวี 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายเอกกวิน โชคประสพรวย – พรรคก้าวไกล
  2. นายอนุชาญ กวางทอง – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นายพาริส เจริญศิลป์ – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นายธนาวิทย์ ฤทธิศรี – พรรคกล้า
  5. นายทัศนัย จินดาวนิช
  6. นางผุสดี วงศ์กำแหง – พรรคประชาธิปัตย์
  7. นายวัทธิกร หรุ่นศิริ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  8. นางสาวทัดดาว ตั้งตรงเจริญ – พรรคเพื่อไทย

เขตราษฎร์บูรณะ

ผู้สมัครเขตราษฎร์บูรณะ 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายสรวิชญ์ ศรีวงศ์เนียม
  2. นายศุภเวศย์ รณะนันทน์ – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นายไสว โชติกะสุภา – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นายสุนทร ทุ้ยมาก – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายธรณ์เทพ ชัยธนกวิน
  6. นายณัฐพล พ่อค้า – พรรคก้าวไกล
  7. นายชาติชาย ปัตตะพงศ์ – พรรคเพื่อไทย
  8. นางสาวกีรติกร หล่อเลอเลิศ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตลาดกระบัง

ผู้สมัครเขตลาดกระบัง 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายวีรวุธ รักเที่ยง – พรรคก้าวไกล
  2. นายสุรจิตต์ พงษ์สิงห์วิทยา – พรรคเพื่อไทย
  3. นายเอกฤทธิ เจียกขจร – พรรคภูมิใจไทย
  4. นายพีระพงษ์ รัสมี – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นายมนัส บัวทอง – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นางสาวมารีญา ฤกษ์ดี – พรรคประชาธิปัตย์
  7. นายรณชัย สังฆมิตกล
  8. นายลูกัสเอราดัส โครนีเวล

เขตลาดพร้าว

ผู้สมัครเขตลาดพร้าว 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นางสาวรุ้งตะวัน ธัญภัทรานนท์ – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นายสมชาติ จงผิตะ
  3. นายสมพร อิทธิภูวกุล – พรรคเพื่อไทย
  4. ว่าที่ร้อยตรี ธนิตศักดิ์ ดารามั่น – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายสัญชัย สวยพรมราช
  6. นายณภัค เพ็งสุข – พรรคก้าวไกล
  7. นางสาวขวัญนภา พลายมนต์ – พรรคไทยสร้างไทย
  8. นายนนท์ปวิธ แก้วงาม- พรรคเสรีรวมไทย
  9. นายกรวิชญ์ พูนผล – พรรคประชากรไทย

เขตวังทองหลาง

ผู้สมัครเขตวังทองหลาง 9 หมายเลข ดังนี้

  1. นายดำรงค์ สาหร่ายวัง – พรรคกล้า
  2. นางสาวปฏิมา ชุติมันต์ – พรรคพลังประชารัฐ
  3. นางสาวบุษยา รัตนะ – พรรคไทยสร้างไทย
  4. นางสุรภา ประยงค์ระวิกูล – พรรคประชาธิปัตย์
  5. นายนฤธัช สีบุญเรือง – พรรคก้าวไกล
  6. นายพงศ์ธร เพชรชาติ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  7. นางสาวซาม่าฮ์ เอลกอรดี
  8. นายกิตติพัฒน์ มีสุวรรณ
  9. นายอนุรักษ์ เลิศวัฒนาไพบูลย์ – พรรคเพื่อไทย

เขตวัฒนา

ผู้สมัครเขตวัฒนา 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายสัณห์สิทธิ์ เนาถาวร – พรรคก้าวไกล
  2. นายยุทธพิชัย ชาญเลขา
  3. นางสาววีรานันท์ สดากรวงศ์วัชร์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  4. นายภูโช ซานไทโว – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นายประสิทธิ์ รักสลาม – พรรคประชาธิปัตย์
  6. นายพลศักดิ์ แดงบัว – พรรคพลังประชารัฐ
  7. นายนิกร ซัจเดว – พรรคเพื่อไทย
  8. นายจักรพันธ์ สุรีย์ส่อง – พรรคประชากรไทย

เขตสวนหลวง

ผู้สมัครเขตสวนหลวง 10 หมายเลข ดังนี้

  1. นางสาวปิยะวรรณ จระกา – พรรคเพื่อไทย
  2. นางสาวหทัยรัตน์ ธนากิจอำนวย – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  3. นางสาวโสภา อมราศรัยศรี – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายสิทธิ นาคนาวา – พรรคก้าวไกล
  5. พันตำรวจเอก กฤตภาส สัมมาพรต
  6. นายพงศ์ไพศาล มะลูลีม – พรรคประชาธิปัตย์
  7. ร้อยตำรวจเอก ไพศาล มั่งมี
  8. นายเอกรินทร์ อยู่บำรุง – พรรคไทยสร้างไทย
  9. นายมาโนช วงศ์เกตุใจ – พรรคเสรีรวมไทย
  10. นางสาวแพรลฎา พจนารถ – พรรคประชากรไทย

เขตสะพานสูง

ผู้สมัครเขตสะพานสูง 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายอดุลย์ เซะวิเศษ
  2. นายสมเกียรติ ปานดา – พรรคประชาธิปัตย์
  3. นางสาวมธุรส เบนท์ – พรรคเพื่อไทย
  4. นายสมัย ภูมรินทร – พรรคก้าวไกล
  5. นายภูเบศ โพธิ์โซ๊ะ – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายจิตริน จันทร์ดี – พรรคพลังประชารัฐ
  7. นายวิบูลย์ศักดิ์ หนันดี
  8. นางสาววินิตา ยุทธา

เขตสัมพันธวงศ์

ผู้สมัครเขตสัมพันธวงศ์ 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นายพีระโรจน์ ชัยรัตน์ – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นายพินิจ กาญจนชูศักดิ์ – พรรคประชาธิปัตย์
  3. นายจักรกฤช ธนดิตถ์ – พรรคก้าวไกล
  4. นายณพลเดช มณีลังกา – พรรคเพื่อไทย
  5. นายศรัณยู คงสวัสดิ์เกียรติ – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายจาตุรันต์ บุญเบ็ญจรัตน์

เขตสาทร

ผู้สมัครเขตสาทร 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายอานุภาพ ธารทอง – พรรคก้าวไกล
  2. นายวรวุฒิ โตวิรัตน์ – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นายอภิชาต สนิทวงศ์ ณ อยุธยา
  4. นางชัญญา บุญเกิด – พรรคเพื่อไทย
  5. นายมนตรี เปรมบุญ – พรรคพลังประชารัฐ
  6. นางสุดา สุวิชาโสภณ – พรรคประชาธิปัตย์
  7. นายณัฐนันท์ เอกศิริวรากิตติ์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด

เขตสายไหม

ผู้สมัครเขตสายไหม 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายนิกม์ แสงศิรินาวิน
  2. นายจักรรัตน์ กนะกาศัย – พรรคเพื่อไทย
  3. นายณรงค์ศักดิ์ ฤทธิวรผล – พรรคประชาธิปัตย์
  4. นางสาวรัตติกาล แก้วเกิดมี – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นางสาวลมุลจิต วิเชียรศรี
  6. นายณัฐกานต์ ศิริ – พรรคก้าวไกล
  7. นายยิ่งศักดิ์ เลาหะตานนท์ – พรรคพลังประชารัฐ
  8. นายเดชบดินทร์ มาสิลีรังสี – พรรคประชากรไทย

เขตหนองแขม

ผู้สมัครเขตหนองแขม 6 หมายเลข ดังนี้

  1. นายประสิทธิ์ ห่อทอง
  2. นายตฤณ มาลัยทอง – พรรคก้าวไกล
  3. นางสาวนัจภัค กรเกษม – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายนวรัตน์ อยู่บำรุง – พรรคเพื่อไทย
  5. นายทรงชล สุดประเสริฐ – พรรคไทยสร้างไทย
  6. นายฮารูน มูหมัดอาลี – พรรคประชาธิปัตย์

เขตหนองจอก

ผู้สมัครเขตหนองจอก 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายไพฑูรย์ อิสระเสรีพงษ์ – พรรคเพื่อไทย
  2. นายมังกร ศิริศรีโพธิ์ – พรรคไทยสร้างไทย
  3. นางสาวณัฐิดา เตาเฟ็ส – พรรคประชาธิปัตย์
  4. นายณรงค์ รัสมี – พรรคพลังประชารัฐ
  5. นางสาวไปรยา หลำลาย
  6. นายไชโย จันทร์ทำมา
  7. นายปกรณ์เกียรติ เจริญยิ่งวัฒนา – พรรคก้าวไกล

เขตหลักสี่

ผู้สมัครเขตหลักสี่ 7 หมายเลข ดังนี้

  1. นายรังสรรค์ กียปัจจ์ – พรรคพลังประชารัฐ
  2. นายตกานต์ สุนนทวุฒิ – พรรคเพื่อไทย
  3. นายธราธพ ชาตรี – พรรคประชาธิปัตย์
  4. นายสิระ ขาวนุ่น
  5. นางสาวลลิศา ไตรรัตนจรัสพร – พรรคก้าวไกล
  6. นายวิรัชย์ชล วริทธิ์ภานิช – พรรคไทยสร้างไทย
  7. นายมโนกร โรจนสุวรรณ – พรรคประชากรไทย

เขตห้วยขวาง

ผู้สมัครเขตห้วยขวาง 8 หมายเลข ดังนี้

  1. นายปวิช พรหมทอง – พรรคประชาธิปัตย์
  2. นางสาวเต็มสินี โสภาสมสวัสดิ์ – พรรคก้าวไกล
  3. นายถวิล รัตตะมณี – พรรคพลังประชารัฐ
  4. นายอิทธิพล เลาหสุวัฒนกุล – พรรคไทยสร้างไทย
  5. นายวริษทนนต์ คูณธนานุวัฒน์
  6. นายประพฤทธ์ หาญกิจจะกุล – พรรคเพื่อไทย
  7. นายธีรพัฒน์ บุญภิรักษ์ – พรรครวมไทยยูไนเต็ด
  8. นางสาวภรภัทร อุบลวรรณี

ช่องทาง ตรวจสอบสิทธิ์เลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. และ ส.ก.

วิธีตรวจสอบสิทธิ์เลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. และ ส.ก.

  1. ไปที่ เว็บไซต์กรมการปกครอง https://stat.bora.dopa.go.th/Election/enqelectloc/#/
  2. กรอกเลขประจำตัวประชาชน 13 หลัก
  3. ระบบจะแสดงผลการตรวจสอบ โดยมีรายละเอียดได้แก่ ตรวจสอบวันที่เลือกตั้ง สิทธิการเลือกตั้ง เขตเลือกตั้ง หน่วยเลือกตั้ง สถานที่เลือกตั้ง และลำดับที่ในบัญชีรายชื่อ

ข้อควรรู้เกี่ยวกับการใช้สิทธิเลือกตั้ง ส.ก. และผู้ว่าฯ กทม. 

พ.ร.บ.การเลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น พ.ศ. 2562 ได้กำหนดคุณสมบัติของผู้มีสิทธิเลือกตั้ง บุคคลต้องห้าม รวมถึงบทลงโทษในกรณีไม่ไปเลือกตั้ง ส.ก. และผู้ว่าฯ กทม. ในวันที่ 22 พฤษภาคม 2565 ด้วย ซึ่งสามารถสรุปได้ดังนี้

ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง ส.ก. และผู้ว่าฯ กทม.

บุคคลผู้มีคุณสมบัติดังต่อไปน้ี เป็นผู้มีสิทธิเลือกต้ัง ส.ก. และผู้ว่าฯ กทม.

  1. บุคคลที่มีสัญชาติไทยโดยการเกิด หรือมีสัญชาติไทยโดยการแปลงสัญชาติ โดยได้สัญชาติไทยมาแล้ว ไม่น้อยกว่า 5 ปี
  2. มีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปีในวันเลือกตั้ง คือ เกิดวันที่ 22 พฤษภาคม 2547 หรือก่อนหน้านั้น
  3. มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตเลือกตั้งมาแล้วเป็นเวลาติดต่อกันไม่น้อยกว่าหนึ่งปีนับถึง วันเลือกตั้ง และ
  4. คุณสมบัติอื่นตามที่กฎหมายว่าด้วยการจัดต้ังองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นกำหนด

บุคคลต้องห้ามใช้สิทธิเลือกตั้ง ส.ก. และผู้ว่าฯ กทม.

บุคคลผู้มีลักษณะดังต่อไปนี้ในวันเลือกตั้ง เป็นบุคคลต้องห้ามมิให้ใช้สิทธิเลือกตั้ง

  1. เป็นภิกษุ สามเณร นักพรตหรือนักบวช
  2. อยู่ในระหว่างถูกเพิกถอนสิทธิเลือกต้ังไม่ว่าคดีนั้นจะถึงที่สุดแล้วหรือไม่
  3. ต้องคุมขังอยู่โดยหมายของศาลหรือโดยคำสั่งที่ชอบด้วยกฎหมาย
  4. วิกลจริตหรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
  5. มีลักษณะอื่นตามท่ีกฎหมายว่าด้วยการจัดต้ังองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นกำหนด

กรณีไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้ง ส.ก. และผู้ว่าฯ กทม.

1. กรณีมีเหตุอันสมควร

ในการเลือกตั้งคร้ังใด ถ้าผู้มีสิทธิเลือกต้ังไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกต้ังได้เนื่องจากมีเหตุอันสมควร ให้แจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้งต่อบุคคลซึ่งคณะกรรมการการเลือกต้ังกำหนด ภายใน 7 วันก่อนวันเลือกตั้งหรือภายใน 7 วันนับแต่วันเลือกตั้ง

แต่ถ้ามีเหตุจำเป็นไม่อาจแจ้งได้ภายใน 7 วันก่อนวันเลือกตั้ง ให้ดำเนินการแจ้งตามท่ีคณะกรรมการการเลือกต้ังกำหนด ทั้งนี้ การแจ้งเหตุดังกล่าวไม่เป็นการตัดสิทธิท่ีผู้น้ันจะไปใช้สิทธิเลือกต้ังหากภายหลังสามารถเดินทางไปเลือกตั้งได้

อย่างไรก็ตาม การแจ้งเหตุไม่ไปใช้สิทธิ ให้ผู้มีสิทธิเลือกตั้งทำเป็นหนังสือหรือโดยวิธีการอื่นเพื่อชี้แจงเหตุดังกล่าว โดยสามารถมอบหมายให้บุคคลใดไปยื่นต่อบุคคลซึ่ง กกต. แต่งต้ังแทน หรือ จัดส่งหนังสือชี้แจงเหตุนั้นทางไปรษณีย์ลงทะเบียน หรือแจ้งโดยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์ก็ได้

ถ้า กกต. เห็นว่าไม่ใช่เหตุอันสมควร จะแจ้งให้ผู้มีสิทธิเลือกตั้งทราบภายใน 3 วันนับแต่วันท่ีได้รับแจ้งเหตุ

2. กรณีไม่มีเหตุอันสมควร

หากผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งและมิได้แจ้งเหตุท่ีไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้งหรือแจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกต้ังแล้วแต่เหตุนั้นมิใช่เหตุอันสมควร ผู้น้ันถูกจำกัดสิทธิ ดังต่อไปน้ี

บทลงโทษกรณีไม่ไปเลือกตั้ง ส.ก. ผู้ว่าฯ โดยไม่มีเหตุอันสมควร

  1. ไม่สามารถลงสมัครรับเลือกต้ังเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร หรือสมาชิกสภาท้องถิ่นและผู้บริหารท้องถิ่น หรือสมัครรับเลือกเป็นสมาชิกวุฒิสภาได้
  2. ไม่สามารถลงสมัครรับเลือกเป็นกำนันและผู้ใหญ่บ้านตามกฎหมายว่าด้วยลักษณะปกครองท้องที่ได้
  3. ไม่สามารถเข้าช่ือร้องขอให้ถอดถอนสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่นตามกฎหมายว่าด้วย การลงคะแนนเสียงเพื่อถอดถอนสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่นได้
  4. ไม่สามารถดำรงตำแหน่งข้าราชการการเมือง และ ข้าราชการรัฐสภาฝ่ายการเมืองได้
  5. ไม่สามารถดำรงตำแหน่งรองผู้บริหารท้องถิ่น เลขานุการผู้บริหารท้องถิ่น ผู้ช่วยเลขานุการผู้บริหารท้องถิ่น ประธานที่ปรึกษาผู้บริหารท้องถิ่น ที่ปรึกษาผู้บริหารท้องถิ่น หรือคณะที่ปรึกษาผู้บริหารท้องถิ่นได้
  6. ไม่สามารถดำรงตำแหน่งเลขานกุารประธานสภาท้องถิ่น ผู้ช่วยเลขานุการประธานสภาท้องถิ่นและ เลขานุการรองประธานสภาท้องถิ่นได้

ระยะเวลาจำกัดสิทธิ

การจำกัดสิทธิมีกำหนดเวลาคร้ังละ 2 ปีนับแต่วันเลือกต้ังครั้งท่ีผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่ไปใช้สิทธิเลือกต้ัง

ทั้งนี้ หากในการเลือกต้ังครั้งต่อไปผู้นั้นไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งอีก ให้นับเวลาการจำกัดสิทธิคร้ังหลังนี้โดยนับจากวันท่ีมิได้ไปใช้สิทธิเลือกตั้งครั้งใหม่ และหากกำหนดเวลาการจำกัดสิทธิครั้งก่อนยังเหลืออยู่เท่าใดก็ให้กำหนดเวลาการจำกัดสิทธินั้นสิ้นสุดลง

 

iTAX คำนวณและวางแผนภาษี
(100K+)